การประชุมคณะกรรมการบริหาร (ทีมประเทศไทย) สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเบิร์น ครั้งที่ 2/2567
- หน้าหลัก
เมื่อวันที่ 24 พฤษภาคม 2567 นางสาวบราลี รัตนปิณฑะ อัครราชทูต (ฝ่ายศุลกากร) และนายภิสรรค์รัฐ นิลพันธ์ อัครราชทูตที่ปรึกษา (ฝ่ายศุลกากร) เข้าร่วมการประชุมคณะกรรมการบริหาร (ทีมประเทศไทย) สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเบิร์น ครั้งที่ 2/2567 โดยมี นายจิตติพัฒน์ ทองประเสริฐ เอกอัครราชทูต ณ กรุงเบิร์น เป็นประธาน
ที่ประชุมได้รับทราบภาพรวมพัฒนาการสำคัญของสมาพันธรัฐสวิสในปี 2566-2567 แนวโน้มพัฒนาการสำคัญในครึ่งหลังของปี 2567 และได้หารืิอแผนงานและกิจกรรมเพื่อส่งเสริม Soft Power ของไทยประจำปีงบประมาณ 2567 ในการนี้ อัครราชทูต (ฝ่ายศุลกากร) ได้รายงานให้ที่ประชุมทราบถึงความคืบหน้าการเจรจาความตกลงการค้าเสรีไทย-สมาคมการค้าเสรีแห่งยุโรป (TH-EFTA) ในประเด็นที่เกี่ยวข้องกับศุลกากร
นอกจากนี้ ทีมประเทศไทยยังได้รับเกียรติจากนางสาวอุศณา พีรานนท์ เอกอัครราชทูต ผู้แทนถาวรไทยประจําสหประชาชาติ ณ นครเจนีวา นำคณะไปศึกษาดูงาน ณ Nestlé Research ซึ่งเป็นศูนย์วิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์อาหารของบริษัท Nestlé ซึ่งเป็นหนึ่งในผู้ผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์อาหารที่ใหญ่ที่สุดของโลก เพื่อศึกษาแนวทางการพัฒนาอุตสาหกรรมอาหารให้มีประโยชน์และเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม
วันที่ปรับปรุงล่าสุด : 29 พฤษภาคม 2567 21:05:53
จำนวนผู้เข้าชม : 54
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ : สำนักงานที่ปรึกษาการศุลกากร ณ กรุงบรัสเซลส์
Dreve du Rembucher 89 1170 Brussels, Belgium
หมายเลขโทรศัพท์ : +32-2-660-5759, 5835
อีเมล์ : thaicustoms@skynet.be