การประชุมคณะกรรมการบริหารทีมประเทศไทย สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงบรัสเซลส์ ครั้งที่ 3/2567
- หน้าหลัก
เมื่อวันที่ 17 เมษายน 2567 นางสาวบราลี รัตนปิณฑะ อัครราชทูต (ฝ่ายศุลกากร)
และนางสาวณัฐพร
โพธิยอด เลขานุการเอก (ฝ่ายศุลกากร) เข้าร่วมการประชุมคณะกรรมการบริหารทีมประเทศไทย ครั้งที่ 3/2567 ณ ห้องประชุมสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงบรัสเซลส์ โดยมีนางกาญจนา ภัทรโชค เอกอัครราชทูต ณ กรุงบรัสเซลส์ เป็นประธาน
ในที่ประชุม เอกอัครราชทูต ณ กรุงบรัสเซลส์ ได้แนะนําตัวในโอกาสเข้ารับหน้าที่และย้ำการทำงานเป็นทีมเพื่อผลักดันประเด็นสำคัญใน ความร่วมมือไทย-เบลเยียม ไทย-ลักเซมเบิร์ก และไทย-สหภาพยุโรป (EU) ในประเด็นต่าง ๆ เช่น การเจรจาจัดทำความตกลงการค้าเสรี (FTA) ไทย-EU การยกเว้นการตรวจลงตราเชงเกน การติดตามกฎระเบียบ/มาตรการของ EU ด้านสิ่งแวดล้อมที่ส่งผลกระทบต่อไทย การเผยแพร่วัฒนธรรมและ Soft Power และการเสริมสร้างความเข้มแข็งของชุมชนไทย
ในการนี้ อัครราชทูต (ฝ่ายศุลกากร) ได้รายงานโครงสร้างการบริหารและภารกิจของสำนักงานที่ปรึกษาการศุลกากร ณ กรุงบรัสเซลส์ และร่วมหารือในประเด็นความร่วมมือระหว่างศุลกากรไทยและองค์การศุลกากรโลก
(WCO) เพื่อเป็นแนวทางในการทำงานระหว่างสำนักงานต่อไปในอนาคต
ภายหลังการประชุม เอกอัครราชทูต ณ กรุงบรัสเซลส์ ได้เป็นเจ้าภาพงานเลี้ยงอาหารค่ำแก่ทีมประเทศไทยที่อยู่ในกรุงบรัสเซลส์และครอบครัว ณ ทำเนียบเอกอัครราชทูต
![](http://brussels.customs.go.th/data_files/f64242a3b5c85fa1088500329fa3e1f3.jpg)
![](http://brussels.customs.go.th/data_files/67c5685ca2dfd7da10e803427c6af0d8.jpg)
![](http://brussels.customs.go.th/data_files/3c332f88138a12e5b83f5436ff3694db.jpg)
![](http://brussels.customs.go.th/data_files/1062346af8d8c0dbd20b160bcea44984.jpg)
วันที่ปรับปรุงล่าสุด : 19 เมษายน 2567 20:18:03
จำนวนผู้เข้าชม : 56
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ : สำนักงานที่ปรึกษาการศุลกากร ณ กรุงบรัสเซลส์
Dreve du Rembucher 89 1170 Brussels, Belgium
หมายเลขโทรศัพท์ : +32-2-660-5759, 5835
อีเมล์ : thaicustoms@skynet.be